LabVIEW Vietnam

cancel
Showing results for 
Search instead for 
Did you mean: 

Đảo Quay Chiều Động Cơ DC help

Mọi người cho em hỏi trong labVIEW có khối nào giống như 1tiếp điểm duy trì trong PLC có nghĩa là set lên 1 sau đó khi nào có tín hiệu reset sẽ về 0
Em điều khiển đảo chiều động cơ bằng tín hiệu cảm biến  đưa về Digital input (Tín hiệu AP) sau đó e đưa qua REAL-TIME>Fuction Blocks>SR   để Set lên giá trị 1(Em có đăng file .vi).Nhưng gía trị này khi bị tác động bởi Digital input chỉ Set lên 1 rồi ngay lập tức trả về 0.
Mọi người có thể xem .VI của e và góp ý đc không ạ.

Download All
0 Kudos
Message 1 of 11
(12,509 Views)

Chào bạn,

Bạn dùng function block SR Bistable là đúng rồi.

Mình thử viết code để test như trong hình bên dưới. Logic hoàn toàn đúng.

Để set, bạn phải đặt SET = ON.

Để reset, bạn phải đặt SET = OFF, RESET = ON.

Bạn dùng công cụ debug trong LabVIEW để kiểm tra giá trị đọc từ DIO 1 và DIO 2 xem thử nó thay đổi thế nào.

Ngoài ra, tôi cũng không hiểu bạn dùng hàm Bool to (0,1) trước hàm OR để làm gì. Bạn cứ OR trực tiếp 2 giá trị Output của 2 function blocks SR Bistable là được rồi. Code sẽ đơn giản hơn nhiều.

Flip Flop.png

Message 2 of 11
(10,701 Views)

Chào Dolphindreams,

Mình thử viết lại code như trong hình bên dưới cho gọn.

Flipflop Snippet.png

Message 3 of 11
(10,701 Views)

Dạ cảm ơn a nhưng mà em đã thử và sai 1 cái à cảm biến nó chỉ báo về lúc chạm vào nó thôi ạ..Nếu chạy đến cảm biến nó sẽ chạy ngược lại 1 xíu rồi ra khỏi vùng tác động của cảm biến Dộng cơ nó lại quay về chiều cảm biến cứ tiếp mãi như thế ma khổi SR không dữ được SET khi không có tác động liên tục vào nó..e có làm theo cách đếm Counter nhưng vẫn lỗi .Em sẽ gửi file.vi mong a xem giúp em ạ

0 Kudos
Message 4 of 11
(10,701 Views)

0 Kudos
Message 5 of 11
(10,701 Views)

Nếu bạn đếm xung thì dùng hàm Encoder của NI myRIO ở chế độ "Step and direction signals" cho dễ, khỏi phải viết lại.

Bạn tham khảo thêm tại đây:

Đếm tín hiệu xung của myRIO trong Labview

https://decibel.ni.com/content/thread/25226?tstart=0

0 Kudos
Message 6 of 11
(10,701 Views)

Rất cảm ơn a qpham vì đã giúp e trong vấn đề này.. đây là cách e đảo chiều quay ,bài thì đơn giản mà do đọc tài liệu chưa tới nên nghĩ mãi k ra.Cảm ơn ạkkk.PNG

0 Kudos
Message 7 of 11
(10,701 Views)

cho e hỏi khối input với output thì lấy ở đâu ah.e mới tìm hiểu về cái này kiến thức chưa có mấy

0 Kudos
Message 8 of 11
(10,701 Views)

Hi DOham

Có phải ý bạn là hỏi 2 khối Digital input Analog output trong các hình & .vi ở trên không? Nếu đúng vậy thì bạn có thể bấm vào icon ?ở góc trên bên phải của LabVIEW rồi trỏ vào 2 khối đó, nó sẽ đưa ra thông tin cho bạn, như hình:

Bấm vào Detailed help để có thêm thông tin:

Như vậy, theo info chi tiết thì 2 khối bạn muốn hỏi chỉ có khi cài thêm các toolkit sau cho LabVIEW:

myRIO Toolkit, roboRIO Toolkit, hoặc NI ELVIS RIO Control Toolkit

Hy vọng đã trả lời được thắc mắc của bạn.

0 Kudos
Message 9 of 11
(10,701 Views)

Anh ơi cho em hỏi, em cài labview 2017 mà sao không thấy khối Analog output vậy anh. Là do em cài thiếu hay gì vậy ạ.

Em xin xảm ơn

0 Kudos
Message 10 of 11
(6,203 Views)